55 หมู่ 3 ลาดหลุมแก้ว ปทุมธานี 10240
เวลาทำการ 08:00-17:00 จันทร์-เสาร์
สายด่วน
098-9154635

สีของ Fiber Optic

สีของ สาย Fiber Optic มีไว้เพื่อแยก ประเภทของสาย Fiber Optic ครับ มีไว้เพื่อให้ง่ายต่อการจดจำ ซึ่งมีการ แยกสีไว้ตามมาตรฐานของสาย Single Moe และ Multi Mode ดังต่อไปนี้

FIBERรหัสของสี
สำหรับใช้งานทั่วไปสำหรับหน่วยงานทหารขนาดเปลือกนอก
Multimode (50/125)
(TIA-492AAAB)
สีส้มสีส้ม50/125
Multimode (50/125)
(850 nm Laser-optimized)
(TIA-492AAAC)
สีฟ้าไม่ระบุ850 LO 50 /125
Multimode (62.5/125)
(TIA-492AAAA)
สีส้มสีเทา62.5/125
Multimode (100/140)สีส้มสีเขียว100/140
Singlemode (TIA-492C000 / TIA-492E000)สีเหลืองสีเหลืองSM/NZDS, SM
Polarization Maintaining Singlemodeน้ำเงินN/AN/A

สีตามตารางข้างต้น เป็นสี ของเปลือกหุ้มสาย Fiber แบบ Indoor และสาย Pigtial หรือสาย แบบ Patch Cord ครับ แต่สายแบบ Outdoot โดยส่วนใหญ่จะมีสีดำ หรือแล้วแต่ผู้ผลิต โดยสายแบบ Outdoor ไม่ได้กำหนดมาตรฐานไว้แต่อย่างใด สำหรับในประทศไทยแล้ว สาย Outdoor ของ Operator จะใช้สีดำคาดด้วยสีต่างๆ เพื่อระบุบ ค่ายของตัวเอง เช่น ของ AIS สีดำคาดม่วง และ True สีดำคาดแดงเป็นต้น

ส่วนสีของ Core Fiber มีไว้ให้พี่ๆ ช่าง ทำงานได้เป็นไปตามกรอบของมาตรฐาน โดย แยก สีไว้ทั้งหมด 12 สี ตามมาตรฐาน TIA (Telecommunications Industry Association) ได้จัดการการแบ่งลำดับของเส้นใยแก้วแต่ละเส้นโดยใช้สี 12 สี ดังนี้ …

มาตรฐานการเรียงสร Core Fiber

1. สีน้ำเงิน 7. สีแดง
2. สีส้ม 8. สีดำ
3. สีเขียว 9. สีเหลือง
4. สีน้ำตาล 10. สีม่วง
5. สีเทา 11. สีชมภู
6. สีขาว 12. สีฟ้า